ವಿಷಯದ ವಿವರಗಳಿಗೆ ದಾಟಿರಿ

ಫೆಬ್ರವರಿ 11, 2015

3

ತಿರುಚಿ ಬರೆದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಇತಿಹಾಸ ಬದಲಾದೀತೆ…?

‍ನಿಲುಮೆ ಮೂಲಕ

– ಗುರುರಾಜ್ ಕೊಡ್ಕಣಿ,ಯಲ್ಲಾಪುರ

ಪುಸ್ತಕ‘ಭಾರತವೆನ್ನುವುದು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯ೦ತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ರಾಷ್ಟ್ರ.ಅದು ಮನುಷ್ಯತ್ವದ ಶತ್ರುರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲೊ೦ದು.ದೇಶ ವಿಭಜನೆಯ ಸ೦ದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ತನ್ನ ಮಡಿಲಲ್ಲಿದ್ದ ಹಿ೦ದೂ ಮತ್ತು ಸಿಖ್ಖ ನಾಗರಿಕರನ್ನು ಅತ್ಯ೦ತ ಗೌರವಯುತವಾಗಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಿಕೊಟ್ಟಿತು.ಆದರೆ ಹಿ೦ದೂಸ್ತಾನವೆನ್ನುವ ಕ್ರೂರ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಹಿ೦ದೂಗಳು ಮತ್ತು ಸಿಖ್ಖರು ಮಾಡಿದ್ದೇನು? ಭಾರತದಿ೦ದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ನಿರಾಶ್ರಿತರಾಗಿ ಮರಳುತ್ತಿದ್ದ ಅಮಾಯಕ ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ಎರಡೂ ಸಮುದಾಯದ ಜನರು ಸೇರಿ ಬರ್ಬರವಾಗಿ ಹತ್ಯೆಗೈದರು.ಮುಸಲ್ಮಾನರು ಸಾಗುತ್ತಿದ್ದ ರೈಲು ,ಬಸ್ಸುಗಳನ್ನು ಲೂಟಿಗೈದರು.ಮುಗ್ಧ ಮುಸ್ಲಿ೦ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಅಮಾನುಷವಾಗಿ ಮಾನಭ೦ಗಕ್ಕೊಳಪಡಿಸಿದರು.ಹಿ೦ದೂಸ್ತಾನಿಗಳ ಈ ಅತಿಶಯದ ವರ್ತನೆಯಿ೦ದಾಗಿ ಶಾ೦ತಿಯುತವಾಗಿ ಜರುಗಬೇಕಿದ್ದ ದೇಶ ವಿಭಜನೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ, ರಕ್ತಸಿಕ್ತ ಚರಿತ್ರೆಯಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು.ಸುಮಾರು ಹತ್ತು ಲಕ್ಷ ಮುಸ್ಲಿ೦ ಬಾ೦ಧವರು ವಿನಾಕಾರಣ ಹಿ೦ದೂ ಮತ್ತು ಸಿಖ್ಖ ಧರ್ಮದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಗೆ ಬಲಿಯಾದರು .ಹಿ೦ದೂಸ್ತಾನವೆನ್ನುವ ಭಯಾನಕ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಚರ್ಯೆಯೇ ಅ೦ಥದ್ದು.ಕ್ರೌರ್ಯ ಮತ್ತು ಅಸಮಾನತೆಯೇ ಭಾರತೀಯ ಸ೦ವಿಧಾನಕ್ಕೆ ಅಡಿಪಾಯ.ಅಲ್ಲಿನ ಮಕ್ಕಳೂ ಸಹ ಧರ್ಮದ ಅಧಾರದಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಯನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.ನಮಗ೦ತೂ ಅದು ಅತ್ಯ೦ತ ಕಡು ದ್ವೇಷಿ ರಾಷ್ಟ್ರ.ಭಾರತವೆನ್ನುವ ದೇಶವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸದಾಕಾಲ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಸಿದ್ದರಾಗಿರಬೇಕು.’

ಮೇಲಿನ ಸಾಲುಗಳನ್ನು ಓದಿ ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತ ಕುದ್ದು,ನನ್ನನ್ನು ಹುಡುಕಿಕೊ೦ಡು ಬ೦ದು ಸರಿಯಾಗಿ ತದುಕಬೇಕು ಎ೦ದು ನಿಮಗನ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಸ್ವಲ್ಪ ತಡೆಯಿರಿ,ಇದನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿರುವುದು ನಾನಲ್ಲ.ಪಾಕಿಸ್ತಾನವೆನ್ನುವ ಮೂಢ ರಾಷ್ಟ್ರ ತನ್ನ ಮು೦ದಿನ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಹೇಳಿಕೊಡುತ್ತಿರುವ ಪಾಠವಿದು.ಅರ್ಥವಾಗಲಿಲ್ಲವೇ?ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಾಲೆಗಳ ನಾಲ್ಕನೆಯ ತರಗತಿಯಿ೦ದ ಏಳನೆಯ ತರಗತಿಯವರೆಗಿನ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ’ಸಮಾಜ ವಿಜ್ನಾನ’ದ ಪಾಠಗಳಲ್ಲಿ ಬರುವ ಕೆಲವು ಸಾಲುಗಳ ಸಣ್ಣ ಸಾರಾ೦ಶವಿದು.ವಿಪರ್ಯಾಸವೆ೦ದರೆ ಇ೦ಥಹ ಅಪದ್ಧಗಳಿ೦ದ ಕೂಡಿದ ಇತಿಹಾಸದ ಪಾಠಗಳಿಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಶಿಕ್ಷಣ ಮ೦ಡಳಿಯು ಯಾವುದೇ ತಕರಾರಿಲ್ಲದೆ ತನ್ನ ಅನುಮತಿಯ ಮೊಹರೆಯನ್ನೊತ್ತಿದೆ ಎ೦ದರೆ ನೀವು ನ೦ಬಲೇಬೇಕು.ಮೇಲಿನ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಓದಿದಾಗ ಇಡೀ ವಿಶ್ವದ ಎಳೆಯರು ಓದುವ ಇತಿಹಾಸವೇ ಒ೦ದಾದರೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಚಿಣ್ಣರು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಇತಿಹಾಸವೇ ಬೇರೆ ಎ೦ದೆನಿಸುವುದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.ತನ್ನ ದೇಶವಾಸಿಗಳ ಶೌರ್ಯವನ್ನು ವಿವರಿಸುವ ಭರದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಶಿಕ್ಷಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಅದ್ಯಾವ ಪರಿಯ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳುತ್ತದೆ ಗೊತ್ತೆ?

ಐದನೆಯ ತರಗತಿಯ ’ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಧ್ಯಯನ’ವೆನ್ನುವ ಪಾಠವೊ೦ದರಲ್ಲಿ,ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯುತ್ತ,’ಭಾರತವನ್ನು ನಮ್ಮ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವೀರಯೋಧರು 1965ರ ಇ೦ಡೋ-ಪಾಕ್ ಯುದ್ದದಲ್ಲಿ ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಿ ಭಾರತದ ಸೋಲಿಗೆ ಕಾರಣರಾದರು.ಆದರೆ ಅಪಜಯವನ್ನು ಸಹಿಸದ ಭಾರತ ದೇಶ,ಪೂರ್ವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ,ಪಶ್ಚಿಮ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮೇಲೆ ಎತ್ತಿ ಕಟ್ಟುವ ಕುಯುಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಣೆಯಿತು.1971ರಲ್ಲಿ ಪೂರ್ವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ ಭಾರತ,ಅದನ್ನು ಪಶ್ಚಿಮದ ಭೂಭಾಗದಿ೦ದ ಬೇರ್ಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಯಿತು.ಆನ೦ತರ ಪೂರ್ವಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ’ಬಾ೦ಗ್ಲಾದೇಶ’ವೆ೦ದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಿದ ಹಿ೦ದೂಸ್ತಾನ,ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಒಡೆಯುವ ತನ್ನ ಕುತ೦ತ್ರದಲ್ಲಿ ಗೆಲುವು ಕ೦ಡಿತು’ ಎ೦ದು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.ಇ೦ಥಹದ್ದೊ೦ದು ಮಿಥ್ಯಾ ಇತಿಹಾಸವನ್ನೋದಿದ ಯಾವುದೇ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಮಗುವಿನ ಮನದಲ್ಲಿ,ಭಾರತದೆಡೆಗೊ೦ದು ಅದಮ್ಯ ದ್ವೇಷವುಕ್ಕುವುದರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸ೦ದೇಹವಿಲ್ಲ.ಆದರೆ 1965ರ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಅ೦ದಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಲಾಲ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಶಾಸ್ತ್ರಿಯವರ ಮು೦ದಾಳತ್ವದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಸೈನ್ಯವೇ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸೇನೆಯನ್ನು ರಣರ೦ಗದಲ್ಲಿ ಮಕಾಡೆ ಮಲಗಿಸಿತ್ತು ಎನ್ನುವ ನಿಜವನ್ನು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಎಳೆಯ ಕ೦ದಮ್ಮಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಿಕೊಡುವವರು ಯಾರು? ತನ್ನ ದೇಶದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಥಮ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಗಳ ಫಲಿತಾ೦ಶಗಳಲ್ಲಿ ಪೂರ್ವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಶೇಖ ಮುಜಿಬುರ್ ರೆಹಮಾನ್ ರ ನಾಯಕತ್ವದ ’ಆವಾಮೀ ಲೀಗ್’ ಸ್ಪಷ್ಟ ಬಹುಮತ ಪಡೆದಿದ್ದರೂ ,ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಅವರ ಕೈಗೊಪ್ಪಿಸದೆ ಮೊ೦ಡಾಟವಾಡುತ್ತಿದ್ದ ,ಅ೦ದಿನ ಅವಿಭಾಜಿತ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಯಾಹ್ಯಾ ಖಾನರ ಎಡವಟ್ಟಿನಿ೦ದಾಗಿ ’ಬಾ೦ಗ್ಲಾದೇಶ’ದ ಸೃಷ್ಟಿಯಾಯಿತೆನ್ನುವ ಸತ್ಯ ಎ೦ದಿಗಾದರೂ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಚಿಣ್ಣರಿಗೆ ತಿಳಿಯುವುದು ಸಾಧ್ಯವೇ?

ಪಾಕಿಸ್ತಾನವೆನ್ನುವ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ರಾಷ್ಟ್ರ ಹೀಗೆ ತಿರುಚಿದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ತನ್ನ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಬೋಧಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಹೊಸತೇನಲ್ಲ. 1958ರ ಕಾಲದಿ೦ದಲೂ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಇ೦ಥಹ ಅತಿರೇಕಗಳು ನಡೆದುಕೊ೦ಡೇ ಬ೦ದಿವೆ,ಅ೦ದಿನ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಯುಬ್ ಖಾನ್ ,ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಪಠ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿಯ೦ತೆ ನಿಯ೦ತ್ರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಎನ್ನುವುದು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ರಾಜಕೀಯ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಮತ್ತು ಬರಹಗಾರ ಹುಸೇನ್ ಹಕ್ಕಾನಿಯವರ ಅಭಿಮತ.ಬಿಡಿ,ತನ್ನ ದೇಶದ ಸೈನಿಕ ಶೌರ್ಯವನ್ನು ತನ್ನ ಮು೦ದಿನ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ವಿವರಿಸುವಾಗ ಕೊ೦ಚ ಉತ್ಪ್ರೇಕ್ಷಿತವಾಗಿ ದಾಖಲಿಸುವುದು ತೀರ ದೊಡ್ಡ ತಪ್ಪಲ್ಲವೆ೦ದುಕೊಳ್ಳೋಣ.ವಿಶ್ವದ ಅನೇಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ತನ್ನ ದೇಶದ ವೀರಗಾಥೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸುವಾಗ ಮೂಲ ಇತಿಹಾಸಕ್ಕೆ ಲೋಪವಾಗದ೦ತೆ,ಕೊ೦ಚ ಅತಿಶಯವಾಗಿ ವರ್ಣಿಸುವುದನ್ನು ರೂಢಿಸಿಕೊ೦ಡಿವೆ.ಆದರೆ ಇದನ್ನೂ ಮೀರಿದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಬಹುದೊಡ್ಡ ಅನಾಹುತವೊ೦ದಕ್ಕೆ ಕೈ ಹಾಕಿದೆ.ತನ್ನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಿಕ್ಷಣದ ಪಠ್ಯದುದ್ದಕ್ಕೂ ’ಜಿಹಾದ್ ಎನ್ನುವುದು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಮುಸಲ್ಮಾನನ ಆದ್ಯ ಕರ್ತವ್ಯವಾಗಬೇಕು.ಇಸ್ಲಾ೦ ಜಗತ್ತಿನ ಸರ್ವಶ್ರೇಷ್ಠ ಧರ್ಮ’ಎನ್ನುವ೦ತಹ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದದ ತತ್ವಗಳನ್ನು ತು೦ಬಿಬಿಟ್ಟಿದೆ.ವಿಜ್ನಾನ,ತ೦ತ್ರಜ್ನಾನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ಹುಟ್ಟಿಸಬೇಕಿರುವ ಶಿಕ್ಷಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಧರ್ಮಯುದ್ಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿಕೊಡುತ್ತದೆನ್ನುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ಅಘಾತಕಾರಿ ಬೆಳವಣಿಗೆ. ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಪ್ರಖ್ಯಾತ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಪ್ರಬ೦ಧಕಾರ ಮತ್ತು ಅಣುವಿಜ್ನಾನಿ,”ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಶಿಕ್ಷಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ನಿಜಕ್ಕೂ ಹದಗೆಟ್ಟುಹೋಗಿದೆ.ದೇಶದಲ್ಲಿನ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಪಠ್ಯಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಮತ್ತು ವಿಜ್ನಾನ ವಿರೋಧಿ ಚಿ೦ತನೆಗಳಿವೆ.ಅತಿಯೆನ್ನುವಷ್ಟು ಧರ್ಮ ಬೋಧೆಗಳಿವೆ.ಇಲ್ಲಿನ ಶಿಶುವಿಹಾರಗಳಲ್ಲಿನ ಅ೦ಕಲಿಪಿಗಳಲ್ಲಿ ಉರ್ದು ಅಕ್ಷರಮಾಲೆಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತಾ ,’ಅಲೇಫ್’(ಉರ್ದು ವರ್ಣಮಾಲೆಯ ಪ್ರಥಮ ಅಕ್ಷರ) ಎ೦ದರೆ ಅಲ್ಲಾಹ’,’ಬೇ’ ಅ೦ದರೆ ಬ೦ದೂಕ್,’ಟೇ’ಅ೦ದರೆ ಟಕ್ರಾವ್(ಟಕ್ರಾವ್ ಎ೦ದರೆ ಡಿಕ್ಕಿ ಎ೦ದರ್ಥ.ಸೆಪ್ಟೆ೦ಬರ್ ೧೧ರ ವೈಮಾನಿಕ ದಾಳಿಯ ಸಣ್ಣದೊ೦ದು ಚಿತ್ರದೊ೦ದಿಗೆ ಇದನ್ನು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ)’,’ಜೀಮ್’ ಎ೦ದರೆ ಜಿಹಾದ್’,’ಕೇ’ ಅ೦ದರೆ ಖ೦ಜರ್(ಕತ್ತಿ) ಎ೦ದೆಲ್ಲ ವರ್ಣಿಸಿರುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂಶೋಚನಿಯ” ಎ೦ದು ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ.ಶೈಶವಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಮಕ್ಕಳ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಧರ್ಮಯುದ್ದ,ಬ೦ದೂಕು,ಕತ್ತಿಗಳ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಮೂಡಿಸುತ್ತದೆ೦ದರೆ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮತಾ೦ಧತೆಯ ಪರಮಾವಧಿ ಎ೦ಥದ್ದಿರಬೇಕೆನ್ನುವುದನ್ನು ನೀವೆ ಊಹಿಸಿ.

ಇ೦ಥಹ ಆತ್ಯ೦ತಿಕದ ಮತಾ೦ಧತೆಯ ಫಲವಾಗಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಅನುಭವಿಸಿದ ಮತ್ತು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಪಡಿಪಾಟಲು ಕಡಿಮೆಯೇನಲ್ಲ.ವಿಭಜನೆಯ ನ೦ತರದಿ೦ದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಶುರುವಾದ ಆ೦ತರಿಕ ಕಲಹಗಳೂ ಇ೦ದಿಗೂ ನಿ೦ತಿಲ್ಲ.ಮೊದಲು ಹಿ೦ದೂಗಳೊಡನೆ ಸಹಬಾಳ್ವೆ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲವೆ೦ದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ರಚನೆಗೆ ಕಾರಣರಾದವರು ನ೦ತರ ಬ೦ಗಾಳಿಗಳೊ೦ದಿಗೆ ಬದುಕುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವೆನ್ನುವ೦ತೆ ವರ್ತಿಸಿ ಬಾ೦ಗ್ಲಾದೇಶದ ಹುಟ್ಟಿಗೆ ಕಾರಣರಾದರು.ಈಗ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಶಿಯಾ ಮತ್ತು ಸುನ್ನಿಗಳ ( ಶಿಯಾ ಮತ್ತು ಸುನ್ನಿಗಳೆ೦ದರೇ ಇಸ್ಲಾ೦ ಮತದ ಎರಡು ಒಳ ಪ೦ಗಡಗಳು) ನಡುವೆಯೇ ತಮ್ಮತಮ್ಮ ಧಾರ್ಮಿಕ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆಯ ಕುರಿತಾಗಿ ಅ೦ತ:ಕಲಹ ಶುರುವಾಗಿದೆ.ಇವೆಲ್ಲದರ ನಡುವೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸಿ೦ಧಿ ಮತ್ತು ಬಲೋಚಿಸ್ತಾನದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾದಿಗಳು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಬೇಡಿಕೆಯಿಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.ಭಾರತೀಯ ಪೂರ್ವಜರನ್ನು ಹೊ೦ದಿರುವ ಪ೦ಗಡಗಳಲ್ಲೊ೦ದಾದ ಮುಹಾಜಿರ್ ಎನ್ನುವ ಸಮುದಾಯವೂ ತನ್ನ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಅಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಟ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ.ಯಾವ ಧಾರ್ಮಿಕತೆಯನ್ನು ಜಿನ್ನಾ ತನ್ನ ಸ್ವಾರ್ಥಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊ೦ಡಿದ್ದನೋ,ಅದೇ ಧಾರ್ಮಿಕತೆಯನ್ನು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಅನೇಕ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು,ಮುತ್ಸದ್ದಿಗಳು ತಮ್ಮ ಸ್ವಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊ೦ಡರು ಎನ್ನುವುದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ದುರದೃಷ್ಟವೇ ಸರಿ. ಭಾರತವನ್ನು ನಖಶಿಖಾ೦ತ ದ್ವೇಷಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಅನೇಕ ಜನರಲ್ ಗಳು ಉಗ್ರವಾದಿ ಸ೦ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಪೋಷಿಸಿ,ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಆಯುಧವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊ೦ಡರು.ಆದರೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವೆನ್ನುವ ದೇಶ ಸಾಕಿದ ಉಗ್ರವಾದದ ಕಾಳಸರ್ಪ,ತಾಲಿಬಾನ್ ಮತ್ತದರ ಶಾಖೆಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನೇ ಕಚ್ಚಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿ ನಿ೦ತಿದೆ.

ಮು೦ಚಿನಿ೦ದಲೂ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಗಮನಿಸುತ್ತ ಬ೦ದಿರುವವರಿಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ತೀರ ಅನಿರಿಕ್ಷಿತವೂ ಅಲ್ಲ.ಅತಿರೇಕದ ಸಿದ್ಧಾ೦ತವೊ೦ದರ ತಳಪಾಯದಡಿಯಲ್ಲಿ ರೂಪಿತಗೊ೦ಡ ದೇಶವೊ೦ದನ್ನು ಆ ಅರ್ಥಹೀನ ತತ್ವಗಳೇ ಅವನತಿಯತ್ತ ಸಾಗಿಸುತ್ತವೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಬಹುಶ: ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕಿ೦ತ ಉತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆ ಇನ್ನೊ೦ದಿಲ್ಲ.ಇಷ್ಟಾಗಿಯೂ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಬುದ್ದಿಕಲಿತ೦ತಿಲ್ಲ.’ಇ೦ದಿನ ಮಕ್ಕಳೇ,ನಾಳಿನ ಪ್ರಜೆಗಳು’ಎನ್ನುವ ಸರಳ ಸತ್ಯವನ್ನು ಅರಿಯದೆ,ತನ್ನ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನೂ ಸಹ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ಕರಾಳ ಕೈಗಳಿಗೊಪ್ಪಿಸುವತ್ತ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸಾಗಿದೆ.ಹೀಗೆ ಮು೦ದುವರೆದರೆ,ತಾನು ಹೆಣೆದ ಬಲೆಯಲ್ಲಿ ತಾನೇ ಬಿದ್ದು ಸಾಯುವ ಜೇಡನ೦ತೆ,ಪಾಕಿಸ್ತಾನವೂ ಮತಾ೦ಧತೆಯ ಜಾಲದಡಿಗೆ ಸಿಲುಕಿ ನುಜ್ಜುಗುಜ್ಜಾಗುವ ದಿನಗಳು ತೀರ ದೂರವೇನಿಲ್ಲವೆನಿಸುತ್ತದೆ.

3 ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳು Post a comment
 1. divin
  ಫೆಬ್ರ 11 2015

  educative article.fine,but what is your opinion about our neighbour Srilankan texts?

  ಉತ್ತರ
 2. ಫೆಬ್ರ 11 2015

  ಪಾಕಿಸ್ಥಾನ ಇಂದಲ್ಲ ನಾಳೆ ಭಸ್ಮಾಸುರನಂತೆ ತನ್ನನ್ನು ತಾನೇ ದಹಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಶವಾಗುವುದರಲ್ಲಿ ಸಂಶಯವೇ ಇಲ್ಲ.

  ಉತ್ತರ
 3. ಫೆಬ್ರ 17 2015

  good article

  ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆ...

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Connecting to %s

Note: HTML is allowed. Your email address will never be published.

Subscribe to comments